WebBoard for Fifth Year EN Students
Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.
WebBoard for Fifth Year EN Students

.

HomeHome  Latest imagesLatest images  SearchSearch  RegisterRegister  Log in  

ปรึกษาวิจัยค่ะ เรื่อง การสอนโดยใช้กลวิธีปฏิสัมพันธ์เพื่อพัฒนาการอ่านภาษาอังกฤษเพื่อความเข้าใจ

Go down 
2 posters
AuthorMessage
Tatiya014

Tatiya014

ปรึกษาวิจัยค่ะ เรื่อง การสอนโดยใช้กลวิธีปฏิสัมพันธ์เพื่อพัฒนาการอ่านภาษาอังกฤษเพื่อความเข้าใจ Empty
PostSubject: ปรึกษาวิจัยค่ะ เรื่อง การสอนโดยใช้กลวิธีปฏิสัมพันธ์เพื่อพัฒนาการอ่านภาษาอังกฤษเพื่อความเข้าใจ   ปรึกษาวิจัยค่ะ เรื่อง การสอนโดยใช้กลวิธีปฏิสัมพันธ์เพื่อพัฒนาการอ่านภาษาอังกฤษเพื่อความเข้าใจ EmptySat Aug 05, 2017 5:46 pm

จากที่ อาจารย์แนะนำว่า

"เปลี่ยนชื่อเรื่อง จากกลวิธีด้านสังคม คือ ปฏิสัมพันธ์เป็นกลวิธีด้านปัญญา จะทำให้เธอใช้ได้หลากหลาย ดังที่เธฮใช้ในแผนนี้
เธออ้างใครเป็น หลัก Oxford ใช่ไหม ใช้กลวิธีด้านปัญญาที่หลาหกหลาย เพื่อตอบคำถามตามตัวชี้วัด ที่ตรงกับ ONET

ส่งมาให้ดูได้ แต่ตอนนี้แผนเธอไม่ตรงชื่อเรื่อง"

ชื่อวิจัยของกลุ่มหนู คือ
การสอนโดยใช้กลวิธีปฏิสัมพันธ์เพื่อพัฒนาการอ่านภาษาอังกฤษเพื่อความเข้าใจของนักเรียนชั้นมัธยมศึกษาปีที่ 4 โรงเรียนโกสุมวิทยาสรรค์ (Using transactional strategies instruction to improve Matthayomsuksa 4 students’ English reading comprehension at Kosumwittayasan School)

ปฏิสัมพันธ์ ตามทฤษฎี TSI นี้ ไม่ใช่แค่ปฎิสัมพันธ์ด้านสังคมอย่างเดียวค่ะ แต่ยังมีปฎิสัมพันธ์ของผู้อ่านและหนังสือที่อ่านด้วยค่ะ

กลวิธีที่ใช้เป็น กลวิธีเพื่อความเข้าใจ (comprehension strategy) ของทฤษฎี TSl โดยเฉพาะค่ะ อ้างจาก Rachel Brown และ Michael Pressley ผู้คิดค้นทฤษฏีเป็นหลักค่ะ

กลวิธีเพื่อความเข้าใจที่ Brown ใช้ คือ
• predicting based on prior-knowledge activation
• generating and asking questions
• clarifying
• visualizing
• relating background knowledge to text content
• summarizing

ไม่ได้อ้างจาก Rebecca Oxford ค่ะ

ชื่อแผน: เเผนจัดการเรียนรู้เพื่อพัฒนาทักษะการอ่านเพื่อความเข้าใจโดยใช้กลวิธีปฎิสัมพันธ์

อาจารย์มีข้อแนะนำเพิ่มไหมค่ะ

Back to top Go down
thooptong

ปรึกษาวิจัยค่ะ เรื่อง การสอนโดยใช้กลวิธีปฏิสัมพันธ์เพื่อพัฒนาการอ่านภาษาอังกฤษเพื่อความเข้าใจ Empty
PostSubject: Re: ปรึกษาวิจัยค่ะ เรื่อง การสอนโดยใช้กลวิธีปฏิสัมพันธ์เพื่อพัฒนาการอ่านภาษาอังกฤษเพื่อความเข้าใจ   ปรึกษาวิจัยค่ะ เรื่อง การสอนโดยใช้กลวิธีปฏิสัมพันธ์เพื่อพัฒนาการอ่านภาษาอังกฤษเพื่อความเข้าใจ EmptyMon Sep 04, 2017 8:32 am

ไม่มีข้อแนะ นำ แต่เดี๋ยวลองใช้แล้วเธอน่าจะ ใช้เวลาในการออกแบบ ทำความเข้าใจแต่ละ กลวิธีให้ถ่องแท้แล้วกัน
คือมันต้อง train เด็ก

Back to top Go down

ปรึกษาวิจัยค่ะ เรื่อง การสอนโดยใช้กลวิธีปฏิสัมพันธ์เพื่อพัฒนาการอ่านภาษาอังกฤษเพื่อความเข้าใจ
Back to top 
Page 1 of 1